Chia sẻ chuyện Công Ty Đa Cấp lừa đảo toàn tập

Đời cay đắng

Như các bạn biết, các công ty đa cấp tại Việt nam xưa nay luôn mang tiếng xấu do đâu, đây là do đây này.

Câu chuyện ở một công ty Đa cấp tại Bình Dương:​

Mình cũng mới bị vẽ vào cty đa cấp hơn tháng trước.
Câu chuyện là sau khi thất nghiệp: mình tín làm thời vụ. Thấy chợ tốt có đăng bài Cty TNHH cà phê tuyển công nhân sx. Địa chỉ An Phú, Thuận An, BD. Ngoài ra còn các chi nhánh khác.

Phần đầu thì cũng giống các đa cấp khác ,... Đóng tiền 195k, ngày đầu lấy niềm tin con mồi.
Ngày thứ 2, định hướng cho con mồi. Bộ phận hỗ trợ kinh doanh, không bán hàng. Chỉ cần sử dụng 1 đơn hàng giá 10.970.000đ là được nhận. Sao khi sử dụng chỉ cần cảm nhận và chia sẽ cho những người cty phân công là có tiền. (Giải thích mập mờ).
Đa phần người vào dân nghèo cần tiền, được hứa hẹn kiếm lại tài sản sau 1 tháng làm việc bằng danh dự của một quản lý: mọi người sẽ bị tạo sức ép bởi những tạo niềm tin của mấy người trước. Bị buộc phải tin => (cầm xe, điện thoại,...).
Khi vào, họ đa phần cho con mồi học tại các quán cà phê võng. Chiều sau khi hết nhận người mới, về họp tại văn phòng. 1 kẹp 1... Ngoài ra: do tất cả tài sản bị cầm vào đơn hàng, con mồi bị lệ thuộc chổ ăn và ngủ do bên cty sắp xếp. Các nhân viên cũng phải nói là nhiệt tình, mang tính chất bao ăn cho mình. Tối thứ 7, tổ chức đá banh tận 1 2g sáng. Chủ nhật tổ chức tiệc nhỏ nấu ăn. Các nhà điều hành cũng tỏ là người lãnh đạo có tâm ...
Sau hơn nữa tháng, con mồi mất khả năng kiên nhẫn. Họ chuyển qua bắt đi nhanh bằng cách tạo các tin Đi du lịch với cấp trên, đi Trại Luyện để có thể học hỏi từ những người giàu có, họ chỉ mình kiếm tiền nhiều hơn.

Khi được hỏi, sẽ chuyển bạn qua các nhân cấp cao hơn: Vẽ cho các bạn các thử thách đơn giản nhất bán bắp rang hay kẹo số lượng thời gian.
+ Rồi đến thử thách vay tiền người thân hay tín dụng 25 - 30tr. ( nói cty sẽ k lấy dù chỉ 1 đồng)
+ để biết được chính sách đặt biệt cho những người đặt biệt: bạn cần đặt cọc toàn bộ số tiền vừa vay. Nếu bạn k dám, thì sẽ bị bọn chúng lôi quá khứ để gây sức ép (trở thành người bất hiếu). Cộng thêm các quản lý đã k ngại đồng hành mà lại bỏ cuộc ( trở thành người bất nghĩa). Lấy các tấm gương quản lý trẻ thành công ( tự trách bản thân). thật ra cũng chẳng biết ai thành công hay không, nhưng thấy toàn mượn xe nhau để đi. Vì môi trường ai cũng thành công mừ không được thắc mắc (vì môi trường này môi trường sao chép là thành công).
Sau khi tâm lý không vững, ... Mình bỏ luôn số tiền mà vay 30tr nữa chỉ để nghe thêm các quyền lợi nghĩ tới những người kinh doanh siêu việc không tưởng ( là gì thì...) nhưng cái đâu đầu nhất là chưa nhận được đồng nào từ cty. Ban đầu từ Đối Tác Viên phải bỏ thêm 7 đơn hành nữa để được thành Đại Lý mô hình vẫn thế nhưng đối tượng khách hàng toàn là người thân. Sau khi nghe mình muốn sốt, giả ngu.. thì được chấn an cty lo yên tâm k mời chào hàng ai đâu. Và hiện tại còn 47tr mới hoàn thành thử thách lên Đại Lý/(bảo lưu cộng dồn) ( tận 23g mới được cho về phòng ngủ). mấy ngày sau mình vẫn thế phải ra quán cà phê với cấp quản lý.

Nằm được mấy ngày, quản lý lo cơm nước không cần phải trả lại ( thật ra mình cũng còn tiền đâu mà trả/ mang nghĩa ân tình k thể báo với người thân). Chưa buôn tha ở đó, cấp quản lý tiếp tục lấy giấy tờ của mình. Để thẩm định, có còn vay được nữa không.
Mình cũng bỏ ngang mặt cho mấy thánh Thành Công nói gì nói. Bị mang tiếng hơn sau này về phải mời cả làng.
Trong khoản thời gian ở tại môi trường:
+ Được định hướng ... tự tin mặt dày hơn.
+ mình cũng được chia sẽ từ cấp quản lý cty dược cũng có mặt thủ tướng. (tạo niềm tin về sản phẩm)
+ chủ tịch cty có xế sang, du thuyền riêng ở Vịnh Hạ Long
+ tiêm nhiễm phải làm giàu nhanh, chơi chung với người giàu họ sẽ dạy ta làm giàu. Tại sao? người Miền Nam không biết cách làm ăn....

QUA CÁI NGU NÀY THÌ MÌNH CŨNG PHẢI TRẢ NỢ LÀ THẬT. NHƯNG THEO MÌNH CŨNG DỪNG TRƯỚC KHI QUÁ XÂU. ĐỂ ĐƯỢC SỰ TỰ DO, VỀ TINH THẦN. KHÔNG PHẢI ĐỂ LÂU DÀI VỪA KHỔ MÌNH VỪA KHỔ CHA MẸ,...
MÌNH CŨNG KHÔNG ĐẢM BẢO SẢN PHẨM THẬT SỰ TỐT. DO CÁC CÔ CHÚ LỚN TUỔI TRONG NÀY LÀM CŨNG NHIỀU. MÌNH KHÔNG MUỐN ẢNH HƯỞNG NGƯỜI KHÁC. HỌ BẢO TỐT THÌ MÌNH CHỈ BIẾT VẬY THÔI.

Qua bài này, mình mới thấy mình khá ngu, chưa lo tốt cha mẹ. Làm gì làm, vất vả chút mà tâm thanh thản... Để mệt mỏi cái thành công của kẻ giàu vẽ cho mình.

Câu chuyện đa cấp làm shop bán quần áo:​

Thấy các bạn chia sẻ nhiều nên mình cũng chia sẻ câu chuyện của mình về đa cấp lô hội. Mình quê hà tĩnh ạ.
Hồi năm 2016 mình học xong 12 vừa tốt nghiệp xong, k thi đại học đang cần việc làm để giúp đỡ bố mẹ. Có người bạn học cùng khối 12 cũng quen biết thế là nó nhắn tin hỏi mình cần vc làm thì ra làm với nó, làm bán shop quần áo tháng 4,5 đến 5tr.
Ra ngày thứ 1, thứ 2, thứ 3 vẫn k thấy nó dẫn đến chỗ làm để nhận việc hỏi nó thì nó k nói gì bảo nghỉ ngơi đã, sau mấy ngày nó đưa mình đi gặp 1 thủ lĩnh cao cấp để nghe thuyết trình về sản phẩm và kiếm tiền hàng trăm triệu mỗi tháng. Nghe xong cả buổi minh cũng cười trừ cũng chả nói gì, lúc đó mình muốn về lắm khổ mà k dám về. Tính mình hay đa nghi, mình luôn nghĩ có làm mới có ăn, k làm từ sức lao động mà kiếm hàng trăm triệu mỗi tháng thì chỉ có trong mơ.
Rồi họ bảo mình nếu đồng ý tham gia mua 1, gói sản phẩm trị giá mấy tiền mình cũng k nhớ nữa sẽ được lên 1 cấp và kêu gọi được người vào bán hàng sẽ được hưởng hoa hồng cao từ người đó.
Suốt gần 2 tuần ăn chung ngủ chung với họ (họ thuê 2 dãy phòng trọ gần nhau trai riêng 1 dãy ,gái 1 dãy) ,họ đưa mình đi nghe hết hội thảo văn nghệ, giao lưu đi chơi, mình vẫn chưa nhận lời gia nhập đa cấp, sợ nhất có mấy thằng trong đa cấp thích mình cứ nt rồi gạ gẫm mình càng sợ thêm. Thế là minh quyết định điện a trai con gì đang học đại học ở hà nội sáng mai xuống đón mình bắt xe về. Từ tối hôm đó mình thông báo minh về quê k 1 ai trong phòng nói chuyện đoái hoài đến mình,họ kiểu xa lánh và thái độ gét mình lắm.
Sau chuyến xe gần 1 ngày về đến nhà mình quyết định sau này về quê gặp con bạn lừa mình ở đâu là mình đấm ở đó. Mình sẽ đấm chảy máu mũi, thâm mắt luôn.

Câu chuyện đa cấp tham gia Group kiếm việc làm:​

- Ai đang ở Bình Dương mà kiếm việc làm trong mấy gr như "Việc làm Thuận An- Bình Dương", ở đó như 1 ổ đa cấp ở trỏng vậy. Hết nick này đến nick khác thi nhau đăng bài, gặp mấy bài viết như là "tuyển người bán cà phê đóng hộp, trà sữa, mĩ phẩm tại đại lí" né ra nhé, đa cấp đấy.
+ Ib thì kêu lên gặp nói chuyện xong sẽ bàn giao về chỗ gần nhà.
+ 2 địa điểm quen thuộc: thứ nhất là Thuận Giao- Thuận An và thứ hai thủ khoa huân An Thạnh Thuận An BD nhé.
+ 2 địa chỉ này nói cho sang là đại lý thôi chứ thật ra bên trong là quán cà phê, lúc đến hỏi thì kêu cty do dịch nên đang sửa lại, tạm thời thuê ở quán cà phê đề tuyển. Nếu đi theo 2 địa chỉ này thì địa chỉ thứ nhất dẫn đến quán cà phê 183 hay sao mà mình không nhớ số. Còn địa chỉ thứ 2 là nó dẫn đến quán cà phê Lâm Coffee nhé.
+ Mới vào đã kêu mình mua nước rồi, 1 chai nước suối 20k, đắt quá trời luôn, mình giả bộ kêu không đem theo tiền nó mới tha cho trời ạ, không nó nói hoài đến khi mình chịu mua nước thì thôi.
+ Vào quán đông ơi là đông, nam thì mặc áo sơmi quần tây, nữ thì áo sơ mi chân váy. Người xin việc còn ít hơn mấy ông bà đa cấp ở đó nữa.
+ Rõ là kêu bán hàng trà sữa, cà phê nhưng đến lúc lên lại nói bán hàng tiêu dùng, nước uống, kem đánh răng này nọ.
+ Bài viết của đa cấp rất giống nhau nhé: nếu thấy mà để 3 ca là Ca 1: từ 7h30 đến 11h là né gấp luôn nhé. Đặc điểm nhận dạng đó (đọc mấy bài của bọn đa cấp xong thấy chỗ nào mà tuyển ca 1 là từ 7h30 đến 11h là mình né luôn, ám ảnh thật sự)
+ Ngồi nói quá trời, giảng đạo đức, thái độ cho nghe nữa nha. Xong khoe đủ kiểu nào là 2/5 vừa rồi mới đi Nha Trang, nếu e vào làm thì tháng 8 này đi Sa Pa đồ đó, tháng 12 đi tiếp nữa.
+ Nói thêm câu này mới choáng nè: "quyền lợi to lớn nhất của em là sẽ có 1 người cùng đồng hành hướng dẫn cho e từng li từng tí, ghê không" :(
+ Khi xong hết còn bắt phải add zalo cho bằng được nha, về có gì nhắn tin coi thử đồng ý đi làm không, bla bla đủ kiểu.
Về mình chạy luôn, thoát được đó mừng gần chết còn đòi quay lại gì nữa. Đó là kinh nghiệm lần đầu gặp đa cấp luôn, mọi người đọc được bài này mà có gặp mấy bài đăng như trong ảnh thì né đi nha, đa cấp đó, đông lắm kiểu như sống theo bầy đàn mà chia nhau chỗ ở ra vậy á 😞

Câu chuyện biến tấu Đa cấp và Góp vốn hụi​

Cảnh bảo hình thức lừa đảo ko mới nhưng biến tấu khôn lường. Kết hợp đa cấp và góp vốn hụi.
Cách thức góp hụi (phường, hội,...) nhận lãi ngắn ngày (thường 5-10 ngày). Ví dụ góp 5 ngày, mỗi ngày 1tr thì 4 ngày góp 4tr, ngày 5 thu về 4tr8, lãi 800k. Có rất nhiều gói đc mở ra mời chào 500k đến vài, chục triệu/ngày. Càng vốn to lãi càng đậm. TẤT CẢ ĐỀU LÀ LỪA ĐẢO.

1. Ko có cách nào tạo dòng tiền lãi khủng vậy để trả cho người chơi. Nếu có họ tự kiếm vốn tạo ra cho riêng họ rồi.
2. Đánh vào lòng tham con người cực hiệu quả. Đa nghi và thử vốn nhỏ, cho ăn, cho lãi. Sau người chơi sẽ rủ bạn bè, chơi to vốn hơn, chơi nhiều gói hơn.
Tính ra lãi nhiều nhưng vốn + lãi của bạn trên danh sách chứ đang đóng cho nó hết, chưa kể vay mượn chơi thêm. Các gói xen lẽ ngày nhau, hôm nay bạn lấy lãi 4tr gói A nhưng phải đóng 3tr gói B, 2 tr gói C,... Vòng xoáy này làm bạn tính ra lãi rất nhiều nhưng cơ bản là vẫn phải xoay thêm tiền đóng cho bọn lừa đảo.
3. Trường hợp bạn quá chắc ăn chơi nhỏ và rút hẳn xong mới chơi lại thì sẽ tạo lãi cho bạn lấy niềm tin. Thứ nhất nó bù lỗ này cực ít cho cả nghìn người khác đóng to, ko hề đáng kể. Thứ 2 bạn chơi kiểu đó nó tạo yêu cầu ràng buộc xen kẽ gói. Bạn sẽ ko ăn nổi lãi mà vẫn bị đâm sâu.
Khi lượng người chơi tăng cấp số nhân vì đc giới thiệu, mỗi người chơi lại tăng vốn góp đến mức nào đó sẽ BÙM mất hút.
Hình thức này ko hẳn mới nhưng biến tướng xuất hiện khu vực miền bắc và đang len lỏi rộng.
Cảnh báo tất cả mn chú ý cho bản thân và người quen!

Câu chuyện đa cấp bán Thực phẩm chức năng​

Sau khi tìm việc mình lấn sân sang 1 Tệ nạn khác nữa là "THỰC PHẨM CHỨC NĂNG" (Thuốc Không Được Công Nhận). Đây mới chính là tệ nạn mới của Xã Hội. Các bạn đừng quan tâm mình xuất thân từ đâu, các bạn chỉ nên quan tâm tới thông tin mình cung cấp để các bạn có cái nhìn tổng thể về Thực Phẩm Chức Năng và Thuốc Không Được Công Nhận để không bị lôi kéo, dụ dỗ nhé.

THỰC PHẨM CHỨC NĂNG (hay Thực Phẩm Bổ Sung) bao gồm các vitamin, khoáng chất, thảo dược, hoặc các sản phẩm có nguồn gốc thực vật. Chúng cũng có thể là các bộ phận động vật, tảo biển, hải sản, các loại men, nấm, và các thành phần thức ăn hoặc tinh chất khác. Chúng bao gồm dạng bột amino acid, enzyme, thanh năng lượng, thức ăn bổ sung dạng lỏng… giúp hỗ trợ 1 quá trình gì đó cho cơ thể, có thể hỗ trợ người bệnh nhanh chóng phục hồi hơi như Hoạt Huyết Dưỡng Não… Nhưng chung quy lại nó không phải là Thuốc, và không có Tác dụng như thuốc chữa bệnh, nó chỉ là THỰC PHẨM BỔ SUNG – hết.
Cho nên bất kỳ sản phẩm nào được quảng cáo có thể thay thế Thuốc chữa bệnh, hoặc Công dụng còn hơn cả thuốc thì chắc chắn là – XẠO, LỪA ĐẢO. Hiện tại nhiều Quảng cáo, nhiều Công ty lợi dụng Kinh doanh thực phẩm chức năng, thổi phồng công dụng là phạm pháp. Nếu TPCN có công dụng như Thuốc vậy nó là Thuốc chứ đâu còn là Thực Phẩm phải không ????

THUỐC ĐÔNG Y: rất nhiều quảng cáo hiện tại khoe chữa được rất nhiều bệnh lý từ Huyết Áp, Tim Mạch, Tiểu Đường, Mỡ máu, Gut… thậm chí cả Ung thư và được quảng cáo bởi Giáo Sư, Tiến sỹ này nọ, đặc biệt là Người Nổi Tiếng để móc túi tiền của bệnh nhân. Nổi bật là sử dụng Video Clip của 1 ông Thầy Chùa nói về cách trị bệnh Tiểu Đường 1 cách bá đạo và phản khoa học. Tâm lý người Việt mình rất thích nghe những gì mình muốn nghe, ngoài ra không có thói quen chủ động tích lũy kiến thức Khoa Học trên những Kênh Chính Thống mà toàn "chỉ nghe", nghe người này người kia nói, kể… nên đó chính là nguyên nhân mà các Thuốc Gia Truyền, Đông Y Dỏm xuất hiện nhan nhản, đánh vào tâm lý ham NGON-BỔ-RẺ của người Việt. Tại sao thuốc tốt vậy mà Bộ Y Tế không Công Bố, mà phải đợi các Lang Băm công bố?

Những chiêu trò nhằm củng cố NIỀM TIN cho bệnh nhân để họ bỏ tiền túi ra mua cái NIỀM TIN đó:
1. Thuốc được đăng ký, kiểm định: Đăng ký kinh doanh dễ ẹc, kiểm định – kiểm định cái gì? Kiểm định thành phần nào? Các bạn để ý toàn mấy tờ giấy kiểm định vi sinh (kiểm định xem có bỏ vào mồm được không), chứ có tờ giấy nào công nhận đã Thí nghiệm trên bao nhiêu người ở bệnh lý nào chưa?
2. Được lưu hành: thì xin giấy phép lưu hành nếu trong thành phần không có các chất độc, chất cấm vì nó là Thực phẩm mà
3. Gọi điện cho Bệnh nhân nói từ Trung Tâm Y Khoa Này, Trung Tâm Trị Liệu Kia… nhưng lạ hoắc hoặc dựa hơi những tên tuổi nổi tiếng
4. Giả mạo Y Sỹ, Bác Sỹ, Dược Sỹ để tư vấn cho Bệnh nhân, nhưng toàn là bọn bán hàng đa cấp
Cho nên rút lại, các bạn hãy thật sự tỉnh táo trước tất cả lời ngon ngọt, hứa hẹn, tránh tiền mất tật mang, tránh đặt niềm tin vào chỗ không đáng nhé.

Chạy Quảng Cáo

Đa cấp không phải là lừa đảo. Nhưng nếu đa cấp ở việt nam thì chắc chắn 100% là lừa đảo. Nói thế cho nó nhanh 🥲

Giao dịch với Exness

BÀI ĐĂNG MỚI NHẤT

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Hướng dẫn tiền điện tử

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
8,362
Thành viên
687
Thành viên mới nhất
Đỗ Thanh Long
var jsAd = $('').css({'visibility': 'hidden', 'position': 'absolute', 'top': 0}); jsAd.appendTo($('.p-body')); XF.activate(jsAd); setTimeout(function() { jsAd.trigger('adView'); }, 1000); }, 0); });