Tâm tư của Trader girl vào ngày 8/3

Mycute

Nhân ngày Quốc tế phụ nữ gửi chút tâm thư đanh cho các chị em!
Em thuộc Trường phái trading ngu nga ngu ngơ đây :ROFLMAO:
các chị/em nào đang trong group còn đang loay hoay mù mịt phương hướng giữa thị trường này có thể tham khảo chia sẻ trải nghiệm của em tại đây! :ROFLMAO:
Tâm tư của Trader girl vào ngày 8/3 (ảnh minh hoạ)

Các anh nam giới vui lòng góp ý tranh luận văn minh! Vì vốn dĩ em ko phải 1 trader chuyên nghiệp!
Em nghĩ trong group chắc ko ít các chị/em đang tham gia cái nghề forex lắm trái ngang này.
Hầu hết chắc chắn các chị/em đều là dân ko chuyên nghiệp. Chính bản thân em cũng vậy. Ko biết có phải yếu điểm của đa số phụ nữ là việc đọc các tài liệu về phân tích, nghe các anh chuyên nghiệp nói về vĩ mô, phân tích các vấn đề sâu xa. Có thấy khó hiểu.
Riêng em thì vẫn là như vịt nghe sấm khi đọc các bài viết nào phân tích về các yếu tố sâu xa, vĩ mô. Ý em là do trình độ hiểu biết của em nó hạn hẹp thôi. Còn về tin tức kinh tế, chính trị thì cũng có khả năng thấm hiểu phần nào.
Bản thân em đã từng mua rất nhiều sách nhưng về đọc cũng ko hiểu lại bỏ ngang, ( xin lỗi admin em cũng mua sách của finfin nhiều nhưng chưa đọc hết đc 1 quyển nào vì trình độ tiếp nạp em nó hơi có giới hạn, kiểu não bộ em nó từ chối hiểu luôn )
Em tự nhận là mình rất dở về nghiên cứu kiến thức sâu xa, nền tảng. Có thể các anh pro trader đọc bài viết này sẽ thấy em nói nghe nó buồn cười và đúng kiểu là ngu nga ngu ngơ ấy. các anh ko nen chấp vì sự hiểu biết có giới hạn! Thấy các anh hiểu nhiều biết nhiều em cũng ngưỡng mộ.

Suốt hơn 3 năm giao dịch thật sự tất cả những gì em biết về thị trường này nó chỉ quanh quẩn những thứ căn bản này:
- Các mô hình giá: 2 đỉnh , 2 đáy, vai đầu vai
- Nến: 2 loại nến tiêu biểu như: engulfing , pinbar
- Chỉ báo: 1 loại duy nhất là bolingerband. Thực ra chính xác mà nói thì em hiểu cách dùng nó như thế nào để giao dịch, em chi biết nó gồm có 2 biên trên dưới và 1 đường ở giữa.
- Hỗ trợ và kháng cự

Những kiến thức này em nghĩ nó là căn bản, traderviet hay google đã có đủ cả, ko cần phải theo học ai dạy cả! Chị em phụ nữ Viet minh em nghĩ đa phần đọc drama này kia dai mấy trang thì ko bỏ sót chữ nào đâu, cơ mà đọc mấy cuốn sách nó hơi chuyên môn 1 tí chắc rối hết cả não ( em chính là điển hình) . Biết ít, nhưng nhất định phải hiểu sâu và biết cách dùng, hiểu rõ những cái gì mình biết nhé chị em.
Em thấy các anh học rất nhiều, nhiều hệ thống nhiều phương pháp, nhiều chỉ báo.. cái gì cũng biết cả em rất nể, có điều em đã thử học nhưng ko vào, học nhưng ko hiểu. Em nghĩ đây chắc là đặc tính đa phần của phụ nữ, em ko nói đến các chị thuộc dân chuyên nghiệp học rộng biết nhiều. Còn bản thân em là nữ thì em thấy có nhiều hạn chế khi vướng bận gia đình, con cái, rồi nào là thời gian chăm sóc nhan sắc… vân vân và mây mây :giggle:

Vậy em ko học ly thuyết nhiều thì em học gì?
Em theo trường phái giao dịch trong ngày, tức trong vòng 24h. Phần lớn thời gian em nhìn nến nhiều. Tất nhiên thời gian đầu thì mắc lỗi là trade nhiều, vào lệnh lung tung. Nhìn nến như thế nào.
Em cũng từng mắc rất nhiều lỗi như mn đã mắc. Sau đó em duy trì đều đặn lặp đi lặp lại các việc sau hang ngay thì em mới thấy kết quả mình bắt đầu dần cải thiện:

Đầu tiên mỗi buổi sáng em sẽ quan sát lại nến D đã đóng của hôm trước. Xem nó có cái dấu hiệu gì, cố gắng hiểu nó nói lên điều gì, thử phân tích và dự đoán cây nến D hôm nay nó sẽ tăng, giảm tiếp diễn xu hướng hay nó có sự hồi nhẹ. Sau đó mới chọn hướng nên buy hay sell? Ưu tiên chọn hướng theo xu hướng chính, hạn chế chọn hướng vào lệnh hồi. Nếu buy thì buy ở đâu? Sell thì sell ở đâu? Ưu tiên chọn entry tại các vị trí như hỗ trợ, kháng cự đã đc tạo ra gần nhất.
Sau đó, kiên nhẫn chờ giá nó đến vùng mình đã dự tính buy/sell trước đó. Mỗi 1h hoặc 4h theo nến đóng thì mở chart lên coi 1 lần, nếu giá chưa đến vùng mình chờ, thì tắt chart đi làm việc khác, nếu giá chưa về vùng mình chờ thì 1-4 tiếng sau thì lại mở lại và xem. Cho đến khi nào thật sự thấy giá nó về tới vùng mình đang chờ, và có dấu hiệu đi theo hướng mình đoán thì vào lệnh ko cần suy nghĩ thêm. Còn nếu hôm nay chờ vẫn ko được, thì bỏ đi. Ngày mai lại xem chart va du đoán phân tích lại xem có nên giữ plan hôm trước hay nên đổi plan thì tuỳ thuộc vào những gì đã xảy ra. Rồi lại lặp lại các việc như trên. 😗

Tất nhiên trong plan chi em cần xác định rủi ro cho xác suất sai xảy ra là chấp nhận mất bao nhiêu tiền, vùng entry ở đó thì vùng đặt SL ở đâu? TP thì ở đâu. Việc này em cũng sẽ dựa vào hỗ trợ, khang cự tiếp theo của điểm vào, tức HT-KC tiep theo o khung H4 hoặc D ( tính từ điểm vào) ( Hãy để ý đến vùng gần nhất có nến đảo chiều mạnh trước đó để có thể xem xét chốt lời). Các chị hãy thử tập trung quan sát nến hàng ngày nhieu ngay như vậy, lâu dần tự nhiên não bộ mình nó ghi nhớ lại đc những cái tín hiệu quen thuộc của nến ấy, ví dụ như tín hiệu đảo chiều, tín hiệu đảo chiều giả hoac nến tiếp tục đi theo xu hướng đang diễn ra.

:ninja: Hãy quan sát nhiều hơn là trade nhiều, dần già tự nhiên có 1 cái kỹ năng nhìn nến để hiểu đc thị trường đang như thế nào. Tuy nhiên quá trình này đòi hỏi sự bền bì kiên trì liên tục. Nếu các chị em đủ kiên trì lặp lại duy nhất những việc mình làm từ 6 tháng trở lên, chắc chắn kết quả giao dịch se đc cải thiện. Số năm giao dịch ko quan trọng bằng việc mình đã bỏ ra bao nhiêu giờ 1 ngày để nghiêm túc nghiên cứu thị trường.

Riêng pp cá nhân em ko quan tâm việc đặt SL theo % tài khoản. Em sẽ quy nó ra 1 số tiền cụ thể, nằm trong gioi hạn có thể chịu đựng mất của bản thân. Khẩu vị rủi ro mỗi người là khác nhau, ngay xua em thuộc trường phái đặt SL nhưng sợ chạm SL thì lại dời SL đến khi nào cháy thì moi hết dời! Sau này em chuyển sang phân bổ vố cho mỗi lần trade. Tức khi nào em trade em mới nạp tiền, nạp vào 1 số vốn nhỏ nào đó mà mình chấp nhận mất trong ngày hôm đó và ko can de SL. Coi như em SL bằng 1 tk nhỏ. Còn ai trade vốn lớn mà ko để SL thì em ko khuyến khích chuyện này. :sick:

Trong trading cần loại bỏ những yếu tố gì:
  1. Loại bỏ việc dùng quá nhiều chỉ báo trên biểu đồ, theo em chi nên chọn chỉ 1 loại chỉ báo yêu thích, ko che khuất nến. Vì cái tập trung chính là nến, indi chỉ là hỗ trợ thêm. Việc dùng nhiều chỉ báo có thể làm mình phân vân và rối mắt, mất tập trung vào việc quan sát nến .
  2. Loại bỏ bớt nhũng phương pháp, kiến thức mông lung: hãy chỉ giữ lại pp nào mình thấy dễ hiểu dễ sử dụng nó nhất hoặc nó đã từng giúp mình thắng dc nhiều lân nhất roi thì có thể nó chính là pp phù hợp với bản thân. Ko cần đi theo pp của ai nếu cảm thấy khó hiểu và ko the tiếp nạp. Đoi với em, cái gì khó quá em bỏ qua, tập trung vào những gì mình có thể hiểu đc
  3. Loại bỏ việc theo tín hiệu hay theo kèo của group: ở đây em ko co y nói là các group cho tín hiệu sai hay kèo sai, em cũng đã từng theo rất nhiều group phân tích tín hiệu, kèo.. em biết có những group, nhưng trader cũng uy tín với xác suất kèo win cao. nhưng sau này em đều phải out hết. Bởi vì khi join vào em càng bị mất phương hướng, vì ko hiểu dc phương pháp họ phân tích. Cũng chẳng hiểu tại sao họ cho buy hay sell. Trong đầu mình tự phân tích thì là buy, nhưng họ lại cho kèo sell, bởi vì pp của họ khác mình hoặc họ đang dùng khung thời gian khác mình nên dễ bị phân tâm rồi mất niềm tin vào cách nhận định của chính mình. Hoặc có khi là tin tươg họ quá mức nên all in hết tiền vào với hi vọg kiếm đc tiền bù lỗ trước đó. Nhưng xui rủi nó trúng ngay lúc xác suất sai xảy ra, khiến bản thân lại mất tin tưởng ngườ cho kèo, và rồi lần sau họ cho kèo đúng lại chả dám vào. Rồi lại tiếc nuối, lại lăp lại vòng luẩn quẩn: tin, mất niềm tin, mất phương hướng :eek:
  4. Loại bỏ bớt việc theo dõi tin tức hàng ngày: Hang ngày em cũng chỉ lướt qua forexfactory để xem có tin gi quan tronng trong ngày ảnh hưởng đến cặp mình giao dich hay ko? Chủ yếu em quan tâm các tin quan trọng và đủ mạnh. Khi đủ ki năng có thể tận dụng các giờ tin để trade, khi chưa đủ kĩ năng thì nên né giờ có tin. :oops:
  5. Loại bỏ việc trade tràn lan nhiều cặp: Theo cá nhân em chi nên tập trung theo sát từ 1-3 cặp yêu thích nhất. Bởi vì mỗi 1 cặp nó có tính di chuyển khác nhau, cặp đi ngoan hiền nề nếp, cặp đi ngang ngược, cặp đi nhanh, cặp đi chậm. Vậy việc theo dõi quá nhiều cặp 1 lúc sell khiến chúng ta bị quá tải khi theo dõi. Nếu ai đã nghe nói: hãy giao dịch như đi săn mồi ? Tại sao la săn mồi, bởi vì săn mồi thì phải ngồi rình con mồi xem đặc tính nó di chuyển như nào, để mình bám sát được nó và túm dc nó. Các đọng vật săn mồi thường chỉ tập trung vào 1 con mồi, ko thể 1 lúc quan sát dc nhiều con mồi. Trader cũng nên như vậy, ko nên trade quá 3 cặp. Ko có nghĩa càng nhiều cặp thì càng nhiều cơ hôi vào lẹnh, kiểu như cặp này ko có tín hiệu thì trade cặp kia, đièu này vô tình làm ta rơi vào trạng thái: lúc nào cũng phải tự tìm ra cơ hôi đề vào lệnh, nên khó rèn dc sự kiên nhẫn, chờ đợi. Trading là ngày nào cũng xem chart nhưng ko co nghĩa la ngày nào cũng trade. Nếu lỡ nhịp thì mạnh dạn bỏ qua. Lúc khác sẽ lại có cơ hội. Còn tiền thì luôn còn cơ hội, vì thị trường ngày mai luôn còn đó, luôn có rất nhiều cơ hội, ko việc gì phải vội cả.
  6. Loại bỏ tư duy sai: Loại bỏ việc suy nghĩ đây là nơi mau giàu, dễ kiếm tiên. Mỗi lần thấy ai có lãi nhiều chắc hản bản thân chúng ta sẽ cảm thấy hoang mang về bản thân, muốn có dc những lệnh lời như họ. Em ko biết mn như thế nào, bản thân em đã từng thấy một số anh có những lệnh lời lớn xong bắt chước về trade y chang số lot của họ, và toang! Vấn đe ko phải do họ, do chính mình. Vì mình ko hieu dc cách ra vào lệnh của họ là ntn, mình ko hiểu kic năng của họ ở cái tầm nào, chưa hiểu đc kỹ năng của bản thân có dc nhu ho hay chưa? Thay vì chăm chú vào lệnh xanh xanh rồi ngồi tính xem nguoi khac ăn dc bao nhiêu tiền, thì hãy tự đặt cho mình câu hỏi: vì sao họ làm đc như thế, lệnh của họ có gì đặc biệt, là lời nhiều hay họ gồng lời giỏi. Nếu có quan tâm hay quan tâm đến entry của họ và điểm TP để ngồi tự phân tích lại trên chart và cho mình câu trả lời. Đừng chăm chú vào kết quả, hãy chăm chú vào quá trình! :geek:
  7. Loại bỏ cảm xúc chiến thắng và thất bại: cho dù hôm nay là 1 ngày lãi đậm, hay là 1 ngày thua lỗ. Ngày mai hãy reset lại mọi thứ về zero và hay quên di chuyện hôm qua. Tham lam và sợ hai luôn song hành trong mỗi con người, chúng ta ko thể triệt tiêu bất cứ cảm xúc nào. Nếu biết tham lam đúng lúc bạn luôn mang về dc 1 số tiền lớn, nếu biết sợ hãi đúng lúc bạn sẽ khống chế đc số tiền lỗ. Cá nhân em nếu hôm nay win thì sẽ rút toàn bộ lời, để lại số vốn ban đầu và ngay mới lặp lại quá trình của mình và quên chiến thắng đi. Nêu hôm nay là 1 ngày thua lỗ. Ngày mai em có thể tạm nghi cho đến khi tâm trạng phục hồi. Em Có thể nghỉ 1 ngày hay là 1 vai tuần kể cả là thắng hay thua, để đưa tâm trạng trở về trạng thái bình thường nhất. ai trải qua đều se thấy: nếu giữ cái cảm xúc thắng hay thua cua hôm trước đều ảnh hưởng đến chất lượng giao dịch của ngày hôm nay. Nếu thắng hãy rút tiền về túi để tận hưởng thành quả của mình. Đừng để số lời còn nằm trên màn hình, nó vẫn chỉ là con số ảo, cũng đừng suy nghĩ rằng mình đang tự tin chiến thắng, giờ có số vốn lớn hơn sẽ dễ kiem đc nhiều tiền hơn. Nó thật nguy hiểm, vì cảm xúc con người :) luôn là thứ ko cố định và khó kiểm soát nhất!
  8. … còn nhiều vấn đề về kỹ năng, xử lí lệnh, out lệnh hay gồng lời đòi hỏi sự trải nghiệm của mỗi người để có sự linh hoạt. Khi nào có hứng thì em lại viết tiếp, còn tụt mood thì em lại thôi :)))
Bài viết cũng dài quá rồi, em đang F0 sốt nhẹ nên em hơi lan man 1 tí :ROFLMAO: chả biết có chị em nào đọc hết hay ko, nhưng hi vọng các chị hiểu dc em viết gì, em ko giỏi trình bày đc như các anh chuyên nghiệp nên trải nghiệm sao thì chia sẻ vậy!
Chúc chị em trader sớm có tiền mua mấy sản phẩm lão hoá tốt 1 chút, chứ cái nghề trader này lão hoá lại còn nhiều nếp nhăn, đến ư là buồn!
Sẵn chị em nào mà có bí kíp chăm da tre đẹp thì cho em xin nhá :))))
Của bạn PhamThuy, thấy hay chia sẻ lại cho ae cùng đọc nha :giggle:

Chỉnh sửa lần cuối:
Giao dịch với Exness

BÀI ĐĂNG MỚI NHẤT

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Hướng dẫn tiền điện tử

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
9,207
Thành viên
697
Thành viên mới nhất
Hoàng Xuyên
var jsAd = $('').css({'visibility': 'hidden', 'position': 'absolute', 'top': 0}); jsAd.appendTo($('.p-body')); XF.activate(jsAd); setTimeout(function() { jsAd.trigger('adView'); }, 1000); }, 0); });