Vinalink thực hư có phải lừa đảo không ?

Lại Virus

Bóc phốt ổ đa cấp ở địa chỉ 710 Âu Cơ (ngay quán cafe AT Coffee gì đó), phường 14, quận Tân Bình, Tp HCM.
E vừa vướng phải lũ đa cấp khốn nạn. May sao bản tính e hơi đa nghi nên ko có tin tưởng chúng hoàn toàn. Nhờ đó mà sau 4 buổi training e đã thoát ra đc.
Thực ra từ buổi đầu đến đó, qua quan sát xung và cảm nhận dựa trên thái độ của mấy ng ở đó thì e cũng nghi đây là 1 ổ đa cấp r. Nhưng e vẫn chấp nhận đi training tận 4 buổi. Nghe lạ ha, nhưng thực tế là do e tính toán hết r.

E là 1 ng hướng nội, ít nói, ít kết giao các mqh cũng như là kĩ năng giao tiếp khá là kém. Bởi v nên e đi training mục đích là coi như đi rèn luyện khả năng giao tiếp, bắt chuyện, tạo dựng mqh mới thôi. Kiểu e đi vì mục đích cá nhân là khắc phục những gì e còn thiếu sót, chứ ngay từ đầu e đã chả quan tâm đến công việc mà bọn nó nói. Bởi v nên tới buổi t4, khi tụi nó đá sang chuyện kinh doanh, khuyên e kinh doanh, đầu tư các thứ, hứa hẹn đủ đường thì e cảm thấy đã học đủ những j mình cần r, đã đến lúc dừng lại r. Thế là e về nhà e nhắn 1 đống tin nhắn e chửi vô mặt tụi nó, chửi từng con từng thằng hướng dẫn cho e. Tự nhiên cảm thấy mình chơi hơi "khốn nạn" thật. Mà nghĩ cũng ko thấy tội lỗi. Vs cái bọn mất dạy đó thì mình hành xử v cũng là đáng mà,kkk.

Vs lại e đi training cũng thấy có nhiều cái mắc cười, kiểu rảnh mà, đi để xem bọn này nó thế nào. Kết quả là suốt 4 buổi training toàn nói xàm ba láp chuyện cá nhân, gia đình, truyền giảng đạo lí nghe muốn mệt. Mà kiểu e thuộc dạng ng cũng hay nói đạo lý lắm. Hồi cấp 2 xấo 3 e học giỏi văn mà. Nên là lâu lâu trong cuộc trò chuyện e hay đệm vô mấy câu thành ngữ như là: "cây kim trong bọc cũng có ngày lòi ra", "cháy nhà lòi ra mặt chuột",... Cái hình như mấy ba mấy má nhột hay gì á, im im cười trừ xong đá sang chuyện khác liền à. R tới khi e hỏi về sản phẩm hay phương thức làm việc, cách bán hàng hay mức lương các thứ đồ á là đánh vài chuồn ghê lắm. Kiểu biết mà méo nói đâu, dẫn đi gặp a A chị B giới thiệu, chào hỏi r nhờ hướng dẫn mấy cái mình thắc mắc. R xong qua ng mới, thế là mình phải bắt đầu lại cuộc làm quen, và quên mất luôn những gì đang thắc mắc. Có mấy lúc e cố gặng hỏi đến cùng thì tụi nó trả lời kiểu qua loa, đại khái á. E hỏi v thôi chứ cái bọn này e lại rành quá r. Bọn nó lùa gà đc mấy bạn ngu ngơ chứ trình đâu gạt đc e.

Mà hài nhất ở chỗ là tụi nó hay "tự sướng" lắm nha. Chẳng hạn như tự kể chuyện của mình: "Ngày xưa a chị cũng như e v á, nhưng nhờ vô môi trường ở đây mới đc như hôm nay", " Trc đây a chị cũng từng đi làm nhiều công việc r, lao động chân tay cũng có, nhưng a chị chỉ thấy môi trường này phù hợp vs a chị", "Môi trường bên mình là làm việc đội nhóm. E có thấy nơi làm việc nào mà ăn uống cùng nhau, sinh hoạt cùng nhau, xem nhau như gia đình như ở đây chưa?", "E thấy các a chị ở đây có nhiệt tình ko? Ở đây ai cũng v hết, ai cũng tận tâm chỉ dẫn những bạn mới",.... Còn nhiều lắm kể ko hết. Mà chung quy lại toàn tự khen mình vs khen môi trường làm việc. R đi hỏi thăm do xem ý của ng mới thế nào, có thích hay ko các kiểu. Tụi nó đánh vào tâm lý ham thích môi trường thân thiện của ứng viên nên khoe khoang đi du lịch chỗ này chỗ nọ tùm lum

Ngoài ra còn có 1 cái màn "con hát mẹ khen hay" nữa. Kiểu ko biết mn có ai từng trải qua giống mình hay ko nha. Nhưng mình đi training đc 4 buổi là 4 ng hướng dẫn khác nhau. Mỗi ngày 1 người. Kiểu hôm nay chị A hướng dẫn ha, là hôm sau chị A sẽ nói hôm nay chị có tí việc bận nên sẽ nhờ a B giúp đỡ, hướng dẫn cho e. Nhưng thực tế ra thì méo bận gì cả. Như cái con hướng dẫn cho mình á, nó nói nó bận mà rốt cuộc lát nữa mình thấy nó ngồi tầng dưới training cho đứa khác. Tụi nó tự khen nhau nghe mà ớn á. Lúc đc chuyển ng hướng dẫn nha, là cái ng cũ hay nóu v nè. "Hôm nay chị có việc bận nên chị có nhờ a C hỗ trợ e. A này là một a có kinh nghiệm khá lâu năm và làm việc rất giỏi. Ngày xưa chị cũng đc a đó training đó e". Hay lúc dẫn đi giới thiệu ng mày ng kia thì hay nói "Bây giờ chị sẽ dẫn e sang gặp chị D. Chị này rất có kinh nghiệm trong lĩnh vực xyz. Tí e qua bắt tay chào hỏi chị để đc chị ấy giúp đỡ nha". R xong cái con mà mình qua chào hỏi ấy nó sẽ nói vs mình như v "E khá may mắn khi đc chị A hướng dẫn đấy. Chị A rất giỏi và làm việc lâu năm r. Ngày xưa mới vô chị cũng đc chị A hướng dẫn và giúp đỡ rất nhiều".....

Toàn nâng bi nhau ko à chứ thật ra giỏi hay ko cần coi lại. Chắc giỏi nói xàm, nói đạo lý, đạo đức giả vs chuyên đi tẩy não, lừa gạt mấy e nhỏ ngu ngơ á chứ giỏi cái gì đâu. Nói chuyện mà có nhiều cái có biết đâu. Mình ko phải tự đề cao mình mà nhờ mình có tìm hiểu nhiều lĩnh vực á, nên mình hay lồng vào cuộc trò chuyện, mình hay kể cho tụi nó nghe. Mà nhìn mặt tụi nó ko biết có hiểu hết ko nữa. Vd mình nói mình đang học ngành tài chính ngân hàng. Cái tụi nó nhảy vô nói liền "Sao e thích học tài chính ngân hàng v? Ngành đó chắc sau này ra đếm tiền cho ngân hàng thôi ha?". Đó mn thấy tụi nó khôn chưa. Tài chính ngân hàng cũng là 1 ngành thuộc khối ngành kinh tế, cũng ít nhiều liên quan đến lĩnh vực kinh doanh cảu tụi nó mà tụi nó còn ko phân biệt đc đâu là tài chính và đâu là ngân hàng nữa. R tụi nó còn nói "Tài chính bây giờ thấy ko phổ biến nữa, mấy năm nay thấy ko ai thèm học hết. Ngta giờ học kinh doanh, marketing là nhiều". E nghe xong cười, e nói thẳng mặt nó "E ko nghĩ v đâu. Tài chính ngân hàng dạo này hơi bị hot đó chị. Chị ko thấy bây giờ các doanh nghiệp họ đầu tư liên tục sao, ko thấy thị trường chứng khoán sôi nổi mỗi ngày à? Chị nghĩ đầu tư, huy động vốn, lãi suất hay chứng khoán thuộc ngành gì? Kinh doanh hay sao ạ? ". E nói v nó quê hay sao á nó lảng sang vấn đề khác luôn

Mà cái làm e buồn cười nhất là khi tụi nó phân tích 2 hình thức kinh doanh" truyền thống" và "hiện đại" á. Tụi nó chê thậm tệ kiểu kinh doanh truyền thống là phải qua nhiều trung gian, mất nhiều chi phí vốn, quảng cáo, rủi ro cao các thứ đồ. Trong khi đa phần các doanh nghiệp từ nhỏ, vừa tới lớn hầu hết đều kinh doanh kiểu này. R tụi nó phân tích kiểu kinh doanh hiện đại của bên nó là chỉ qua 1 trung tâm phân phối duy nhất, ko mata chi phí vốn nhiều, ko cần làm quảng cáo mà phương thức quảng bá chủ yếu là truyền miệng. Nó khen tấm tắc r tác động lên tư tưởng muốn kiếm tiền nhưng ít rủi ro của mình. Nó đánh vào lòng tham để r từ đó kéo mình dính vào con đường đa cấp. Mà xui caia là e có a chị học bên kinh doanh, marketing, và bản thân e cũng thích nên có am hiểu về kinh doanh. E vừa nghe đã nhận thấy mùi "xộn lào" liền. Thế là để chắc ăn hơn, e lên gõ tìm thông tin về 2 hình thức bán hàng và chả có lý thuyết nào của kinh doanh hiện đại mà giống vs tụi nó nói cả. Kiểu trên Google phân tích rõ là kinh doanh hiện đại về cơ bản vẫn giống kinh doanh truyền thống nhưng có áp dụng công nghệ, phần mềm vào kinh doanh thôi. Xong e gõ thử hình thức kinh doanh đa cấp thì y như rằng, giống hệt 100% tụi nó nói. Tức là tụi nó đang lấy cái mác KDHĐ ra để mà che đậy cái KDĐC đó mn. E nghe đến đây thì trong lòng e ko chỉ ko còn nghi ngờ gì nữa mà chuyển sang khẳng định là đây là ổ đa cấp chính hiệu luôn.

Để chắc chắn tuyệt đối, e lên GG gõ dòng sp cafe chứa Delta Immune gì mà tụi nó nói độc quyền bên nó á. Và r e tìm đc thông tin về Vinalink. Cái r e mới lên FB tìm bài đánh giá thì phát hiện group này và biết rõ về Vinalink và IMC.
Thề luôn là ai có mắt quan sát tinh tường và có tính đa nghi, đề phòng là nhận ra đa cấp cái 1 à. Công ti, doanh nghiệp gì mà sếp vs quản lý ăn ngồi ko, tám chuyện vs nhân viên, r ngồi chờ mấy đứa mới qua chào vs truyền giảng đạo lý ko. R mấy cha mấy mẹ tự nhận nhân viên bán hàng mà ko bao giờ thấy đi tiếp khách hàng, cả ngày bu lại training vs sinh hoạt ba cái xàm xí đú. Công việc thì ko thấy nói rõ, cách làm việc thì ko chia sẻ, mình tư vấn thử cũng ko thấy góp ý hay sửa lại, dạy lại cho mình, nhận xét qua loa cho có xong dắt đi gặp thằng này con kia. Và quan trọng nhất là ko có cái doanh nghiệp uy tín nào mà họ training, đào tạo 1 lần cả đống ng mới như v, kiểu hết tốp này là có tốp khác vô luôn. Doanh nghiệp uy tín là ngta đã sàng lọc từ vòng phỏng vấn r sau đó mới training r ra làm luôn. Còn đằng này tụi nó phỏng vấn cho có thôi r ai nó cũng lùa vô học việc hết. Nội nhiêu đó thôi cũng thấy bản chất đa cấp r. Kiểu ai bị lừa thì là do ngu ngơ quá, thiếu nhạy bén, các kỹ năng và kinh nghiệm sống ko cao nên mới sập bẫy tụi nó.

Thế nên hôm nay e lên bài để những ai đang rơi vào đa cấp như e đã từng mấy ngày trc thì sớm tỉnh ngộ và thoát ra nha. Chúc mn may mắn.

Có thể bạn quan tâm

Người trợ lý
Moderator ZHN
Cũ rồi nhưng lục lại cho mọi người xem nhé

Thế Anh 35

1000% là lừa nhưng nếu nó cho làm 1 2 để mình nhận tiền thì cứ làm đi rồi bốc hơi. đừng bao giờ ck trước

buihuong18

không thèm chịu tìm hiểu, đây lên báo có phóng viên giả sinh viên theo sẽ rõ câu chuyện đa cấp này lừa đảo hay không

Camranh

đa cấp ở việt nam vốn biến tướng , thành phần chủ yếu không có nghề nghiệp , học sinh sinh viên, ko tài năng hám giàu

Giao dịch với Exness

BÀI ĐĂNG MỚI NHẤT

Hướng dẫn tiền điện tử

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
9,203
Thành viên
697
Thành viên mới nhất
Hoàng Xuyên
var jsAd = $('').css({'visibility': 'hidden', 'position': 'absolute', 'top': 0}); jsAd.appendTo($('.p-body')); XF.activate(jsAd); setTimeout(function() { jsAd.trigger('adView'); }, 1000); }, 0); });