Hôm nay mạo muội viết bài đầu tiên ở group. 😎
"Tại sao các bạn trade thua hoài"
Mình có hơn 30 bạn kết bạn ở fb sau khi viết bài ở các group. Và mình tốn từ 1-7 ngày chat với mỗi bạn, trung bình là 3 ngày.
Các bạn hỏi mình đủ loại câu hỏi, thậm chí khi mình vô lệnh thì mình phân tích cho nghe, nhắn tin kêu vô lệnh chung nhưng chưa ai gồng cùng với mình đến hết con sóng, đa số thoát lệnh giữa chừng khi ăn được 2-3R và dời SL quá sớm sát giá quá vì sợ giá quay đầu mất lợi nhuận. Chuyện đó cũng dể hiểu vì mình trước đây cũng vậy.
Câu hỏi các bạn hay hỏi nhất là:
1. A trade cặp nào?
2. Tf nào?
3. Vô lênh ra sao?
4. Pp của a là gì?
5. A có mở lớp dạy ko
6. A có kênh hay nhóm ko cho tụi e vô?
7. Mỗi lần a vô lệnh thì nt cho tụi e ké với, tụi e thua quá gỡ chút đỉnh…
8. A kiếm được tháng bao nhiêu?
9. A trade lâu chưa?
10. A có copytrade ko?

Các bạn nói về lỗi của các bạn và mình có chia sẻ cách mình vượt qua nó vì trước đây mình cũng trade “khôn” như các bạn vậy. Câu hỏi về pp là nhiều nhất và mình chỉ cho các bạn học ở đâu hay, cần bổ sung kiến thức gì và quan trọng nhất là mình cho các bạn lộ trình cũng như nơi tập luyện chuyên nghiêp. Thậm chí có vài bạn mình còn chỉ luôn pp vô lệnh từ a-z nhưng sau đó các bạn vẫn thua vì muốn dùng 1 pp mới, các bạn cần thời gian và nhiều yếu tố đi kèm như kỷ luật, quản lý vốn và kinh nghiệm biết chọn lệnh nào để vô nữa chứ ko phải đủ đk là vô entry.
Và sau đó 1-2 tuần hỏi lại thì các bạn vẫn trade y như cũ ko khác gì. Đa số vẫn vô lệnh theo cách cũ và ko ai tập luyện hay viết nhật ký như mình chia sẻ. Vẫn những lỗi lầm cũ và kết quả đương nhiên là vẫn như xưa. Các bạn nghĩ mình lúc đó cảm thấy ntn, nói thật là mình thấy bình thường vì ko phải ai cũng làm được. Bạn muốn có những cái bạn chưa bao giờ có được, thì bạn phải dám làm hay những thứ bạn chưa bao giờ làm. Còn suy nghĩ tàn tàn và routine (lộ trình) 1 ngày y như hôm qua, thì sẽ ko có gì thay đổi. Thật sự mà nói, mình chia sẻ cho ai đó 3 ngày chat liên tục cũng ảnh hưởng cs mình và mình mong các bạn trade tốt hơn. Mình ko có ý đồ hay lợi dụng ai, thậm chí các bạn hỏi trade sàn nào mình cũng ko trả lời. Sau này mình ít chấp nhận kết bạn lại vì thấy nó lãng phí time của mình quá và mình viết bài này để nhắn nhủ chung luôn.

Mình khuyên các bạn nên viết nhật ký, mình chỉ cho cách viết ntn luôn và lí do tại sao lại cần việc đó. Đây là câu trả lời “viết nhật ký để ghi lại tất cả các lệnh vô với các thông số: cặp nào, buy hay sell, mấy giờ, lí do vô lệnh, đánh gía lệnh đó mấy điểm, sau khi vô thì giá chạy ntn, lệnh đó kết thúc ra sao…để cuối tuần chúng ta xem lại tất cả những lệnh thua trước xem lỗi gì để rút kn, sau đó xem lệnh hoà vốn và thắng để lần sau gồng lời tốt hơn khi nó lặp lại đk tương tự”. Và chỉ có vài bạn là có làm theo lời của mình. Tới lúc này, mình vẫn viết nhật ký đều đặn mỗi lệnh mình vô và sáng thứ bảy mình ngồi xem laị tất cả trước khi ăn sáng.
Mình thấy lạ là tại sao bạn nào cũng nói” Em muốn được tự do như anh, trade nhàn ko stress như a, level như a để kiếm thật nhiều tiền…” nhưng sao mình hướng dẫn thì các bạn lại ko làm theo lộ trình như cách mình đã tập trước đây. Có thể những lời nói Miễn phí nó ko có giá trị, vậy thì lần sau mình ko hướng dẫn free nữa, có khi lấy của các bạn 20-30 triệu thì các bạn lại làm theo…vì tiếc tiền.
Với bất cứ bạn nào mình cũng khuyên nên đánh nhỏ và tập luyện. Chỉ cho chổ tập free từng bước và trong hơn 30 bạn đó, có 5 bạn làm theo, 3 bạn bỏ cuộc sau 1 tuần chỉ còn 2 bạn có kiên trì và họ tự nói e thấy trước đây e phạm nhiều lỗi và kiến thức yếu quá. 2 bạn đó cho mình thấy sự nghiêm túc và quyết tâm ở họ và mình tin là họ sẽ trade tốt hơn nếu duy trì thái độ trong thời gian đủ lâu. Khi bạn nghiêm túc thì bạn sẽ ở tần số khác và có cơ hội học hỏi, mà trước đây bạn chưa có được.
Ai cũng công nhận môn này khó. Ko phải khó mà là rất khó. Tỉ lệ người thắng rất thấp và mình tin tỉ lệ top đó có quá trình tự học, kỷ luật nghiêm túc và quyết tâm rất lớn. Như vậy họ mới có kết quả tốt. Nếu bạn chưa bỏ time ra học và tập luyện nghiêm túc thì ko có lí do gì bạn kiếm được tiền trong thị trường này. Cái khốn nạn nhất của thị trường này là nó cho chúng ta cảm giác chúng ta biết đủ rồi, có thể kiếm tiền nhanh và dễ dàng.
Nếu chỉ cần xem chục clip youtube, đọc vài tài liệu về ptkt hay cơ bản, có 1 cái laptop hay đt mở demo trade vài ngày vài tuần thấy ăn dễ, sau đó mở acc thật mà ăn được thì bạn quá ngây thơ và tỉ lệ thua thực tế thì các bạn vẫn thua đâu đó trên 90%, đúng ko?

Mình thấy môn này như nghề ca sỹ hay hoạ sỹ. Nó cần tố chất và khả năng thiên phú. Ngay cả trong 2 nghề đó cũng đâu có bao nhiêu người nổi tiếng và giàu đâu. Và nếu các bạn ko có khả năng thiên phú, thì bạn phải bù lại bằng cách tập luyện rất nhiều.
Vấn đề ở đây là các bạn vội vã đi tìm ch**, đánh vol to tâm lý cờ bạc nhưng cái quan trọng nhất là các bạn ko chịu mài cây rìu thật bén trước khi đốn cũi mà nhào vô luôn.
Mình có câu chuyện ví dụ thế này. Bạn lái xe từ nhà đến trường và bạn vấp cái ổ gà lần thứ nhất, nếu lần thứ 2 ban vẫn bị vì nó có nước mưa lấp đầy hay do quên thì chấp nhận được. Nhưng tới lần thứ 3m thứ n mà bạn vẫn bị thì do lỗi của bạn hoàn toàn, có khi lần sau bị sẽ nặng hơn do ổ gà đó nó lớn hơn lần trước theo thời gian. Lỗi ở đây là bạn không tập trung, thiếu quan sát và không có ý định tránh né hay sữa chữa nó. Có nhiều cách xử lý cái ổ gà đó:
1. Thấy ổ gà thì né nó qua một chút
2. Đi đường khác
3. Có tâm hơn chút thì lấy cành cây gắn cái bảng lên cảnh báo mọi người
4. Sữa cái ổ gà đó bằng cách nào đó ko cần biết. Như vậy vừa hết vướng ổ gà cho mình mà còn làm phước cho bá tánh.
Và khi bạn đi con đường đó hàng ngày và bạn thuộc hết cạm bẫy, ổ gà hay khúc nào có conan đứng bắt thì lần sau bạn đi đường đó, nó an toàn hay nguy hiểm? Chắc chắn là an toàn ha trừ khi bạn đi đường khác.
Quay lại chuyện trading, từ lúc vô lệnh đến lúc thoát lệnh cũng giống như bạn đi trên con đường đó hàng ngày vậy. Nếu bạn biết cạm bẫy hay lỗi ở đâu và bạn chủ động khắc phục - ko tái phạm nữa thì bạn sẽ trade tốt hơn.
KHI BẠN TRADE HẾT LỖI THÌ LÚC ĐÓ SẼ CÓ LỢI NHUẬN. Và sự thật là lỗi của các bạn đang mắc phải chỉ loanh quanh vài lỗi thôi: Fomo, vô lệnh ẩu, dời SL, cắt bỏ SL, gồng lỗ, chốt non, nhìn màn hình quá nhiều, nhồi lệnh, hedging và trade tin hay trade khung thấp. Và vấn đề là các bạn cứ để nó xảy ra lặp đi lặp lại hoài.
Nếu bạn muốn lọt vô top 5% người kiếm lợi nhuận trong môn này, bạn phải có tố chất, tư duy và sự nỗ lực khác với 95% còn lại.
P/S: Mình không bắn tín hiệu, ko copytrade, ko link liên kết, ko tiktok, ko youtube, ko dùng nick ảo, ko hội nhóm zalo, ko mở lớp dạy học (có thể sau mấy năm nữa khi mình về vn nghỉ hưu). Cho nên ae cmt lịch sự, vui vẻ tích cực nhe. Bạn nào toxic mình block hết và bạn nào có ý định share bài vui lòng nt xin hỏi ý kiến mình hoặc đề tên mình ghi nguồn vô nhe. Thanks
Simon Su

Giao dịch với Exness

BÀI ĐĂNG MỚI NHẤT

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Hướng dẫn tiền điện tử

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
9,700
Thành viên
699
Thành viên mới nhất
Pedro Son

Bạn chưa đọc

var jsAd = $('').css({'visibility': 'hidden', 'position': 'absolute', 'top': 0}); jsAd.appendTo($('.p-body')); XF.activate(jsAd); setTimeout(function() { jsAd.trigger('adView'); }, 1000); }, 0); });